Jump to content

Lauren B. Buckley

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

 

Lauren B. Buckley
Makaranta Williams College (BA)
Stanford University (PhD)
Yanar gizo www.biology.washington.edu/people/profile/lauren-buckley/

Lauren B. Buckley ƙwararriya ce ta ilimin halittu kuma farfesa a fannin ilmin halitta a Jami'ar Washington.Ta yi bincike kan alaƙar da ke tsakanin kwayoyin halitta da siffofi na tarihin rayuwa da martani ga sauyin yanayi na duniya.

Rayuwar farko da ilimi

[gyara sashe | gyara masomin]

Lauren Buckley ta girma a Tsibirin Conanicut, Rhode Island. Ta fara sha'awar ilimin halitta yayin da take binciken tsibirin mahaifarta tare da iyayenta, duka masanan halittun ruwa ne.

Lauren B. Buckley

Buckley ta sami Digirin girma a Bachelor of Arts a ilmin halitta da lissafi a Kwalejin Williams a 2000, Ta gudanar da bincike a matsayinta Na daliba ta digiri a Jami'ar Stanford, inda ta sami digiri na uku a 2005. Bayan lokacinta a Stanford, Buckley ta yi karatun digiri na biyu a Cibiyar Nazarin Halittar Muhalli da Haɗin Kan (NCEAS) da Cibiyar Santa Fe.Buckley ta zama mataimakiyar farfesa a Jami'ar North Carolina Chapel Hill, matsayin da ta rike daga 2009 zuwa 2013. A cikin 2013,ta shiga jami'a a Sashen nazarin halittu na Jami'ar Washington, kuma ta kasance farfesa daga 2019 zuwa gaba.Lab ɗinta, Buckley Lab, yana da alaƙa da Jami'ar Washington, kuma tana gudanar da bincike kan daidaitawa da martanin muhalli na halittu ga canjin yanayi na duniya.

Samfuran canjin yanayi

[gyara sashe | gyara masomin]

Ayyukan Buckley ta mayar da hankali kan inganta ƙirar ƙira da hasashen ƙwayoyin halitta ga canjin yanayi ta hanyar haɗa filin da bayanan gwaji.Ta nuna cewa samfuran da aka fi amfani da su a cikin bincike na canjin yanayi ba su da isasshen tsinkaya game da nau'ikan da halayen jama'a,yayin da suke yin watsi da mahimman abubuwan da suka haɗa da yanayin yanayin zafin jiki, ɗabi'a,girma da ƙayyadaddun ƙwayoyin cuta,waɗanda duk ke haifar da dacewa da jin daɗin jinsuna da aiki. Samfuran rarraba nau'ikan injiniyoyin da ta haɓaka sun haɗa da muhimman abubuwan da suka shafi ilimin halittu don inganta hasashe da kuma tantance gaba ɗaya na wasu nau'ikan halitta zuwa wasu tsarin.Wani babban abin da ke damun waɗannan gyare-gyaren ƙirar ƙirar ƙirar ƙira shine nawa kwayoyin za su iya motsawa don dacewa da yanayin canjin yanayi,da kuma yadda wannan ƙarfin ya canza idan aka yi la'akari da nau'ikan nau'ikan biotic da abiotic.

Nazarin Ectotherm

[gyara sashe | gyara masomin]

Buckley ta yi amfani da tsari iri-iri don nazarin martanin ectotherms ga yanayin yanayi da yanayin yanayi.Da farko da karatunta,binciken farko na Buckley ya mayar da hankali sosai kan yanayin yawan ɗimbin yawa.Ta hanyar nazarin yawan ɗimbin tsibiri,ta ƙididdige tasirin ƙaƙƙarfan makamashi a matsayin mahimman abubuwan iyakance ga yawa, yawa, da tsarin al'umma na yawan ectotherm.Ta kuma yi nazari tare da bayyana mahimmancin shigar da sifofin ilimin halittar jiki da na tarihin rayuwa cikin samfura yayin da ake hasashen iyakokin kewayon da canjin nau'ikan.

Samfuran kayan tarihi na Colias meadii suna bayyana tasirin sauyin yanayi ta hanyar canje-canjen launi.

Binciken nata na baya-bayan nan ya mayar da hankali kan tsarin kwari inda za a iya amfani da bayanan tarihi don gwada hasashen martani ga sauyin yanayi. Musamman ma ta mai da hankali kan abubuwan da suka dace da canjin yanayi ga wani nau'in, idan aka yi la'akari da sifofin halittu da muhalli,waɗanda galibi ba a kula da su a cikin binciken canjin yanayi.


Ayyukanta sun kasance kayan aiki don fayyace ayyuka da dacewa sakamakon damuwa mai zafi ga nau'in ectothrm, kuma ya ba da hankali ga raunin nau'in tsakiyar latitude zuwa canjin yanayi[1] Buckley ya kuma yi nazari kan tasirin da dama masu canji a kan ikon da aka ba nau'in don amsa canjin yanai, musamman ma haɓakar zafin zai. Bugu da ari, ta zana mahimman alaƙa tsakanin haɓakar haɓakar haɓakar filastik da sauye-sauye na phenological mara kyau wanda zai iya rage dacewa da kuma rushe hulɗar muhalli, da kuma rawar da filastik ke takawa wajen rage tasirin canjin yanayi.[2][3] sarin binciken kwari na farko shine Colias butterflies da al'ummomin ciyawa a Colorado.

Buckley tana koyar da darussan nazarin halittu na farko a Jami'ar Washington, gami da BIOL 315: Tasirin Halittu na Canjin Yanayi da BIOL 421: Ilimin Halitta da Juyin Halitta na Dabbobi. Azuzuwanta sun yi daidai da bincikenta, suna jaddada hulɗar da ke tsakanin ilimin halitta da canjin yanayi.

Wayar da kan jama'a da aikin TrenCh

[gyara sashe | gyara masomin]
Hoton IR yana ɗaya daga cikin kayan aikin da aikin TrenCh ke amfani dashi

Buckley ta sami tallafin NSF CAREER don ci gaba da haɓaka aikin Fassara Canjin Muhalli (TrEnCh). Manufar aikin TrenCh shine haɓaka kayan aiki don ganin tasiri da martani na canjin yanayi da sauyin yanayi akan halittu. Yana ba da buɗaɗɗen tushe, na bayanai masu ƙima don ƙirar ƙira da ƙima tare da mafi girma daki-daki da daidaito fiye da ƙirar gargajiya waɗanda ke amfani da sigogi na gaba ɗaya. Aikin ya haɗa nau'o'in buɗaɗɗen tushen bayanai na tarihi da abubuwan lura don haɓaka yada abubuwan, da haɗa jama'a zuwa hanyoyin samun damar fahimtar tasirin yanayi. Ɗaya daga cikin kayan aikin da ake samu ta hanyar aikin shine TrenchR, kunshin don ƙirar makamashi na kwayoyin halitta ta amfani da harshen shirye-shirye na R. Har ila yau, aikin na TrenCh yana amfani da hoton infrared don mafi kyawun tattara bayanai game da yanayin zafi na ectotherms, da kuma fayyace yiwuwar tasirin canjin yanayi a kan tafiyar da yanayin zafi.

An tsara ɓangaren TrenCh-ed na aikin don ba wa ɗalibai damar yin hulɗa tare da bayanai da kuma lura da alaƙar yanayi a cikin martanin kwayoyin halitta.

Girmamawa da kyaututtuka

[gyara sashe | gyara masomin]
Shekara Taken Kyauta
2021 Jerin Hotan na Reuters (manyan masana kimiyyar yanayi 1000 mafi tasiri)
2021 Ƙwararrun Ƙwararru na Duniya a Tsarin Sauyi
2021 Fassarar Babban Mai Bincike a Muhalli da Muhalli
2014-2019 NSF CAREER awardee
2015 Jagoran gaba, Kimiyya da Fasaha a cikin Jama'a (STS) Forum
2011, 2013 Kwalejin Kimiyya ta Kasa Kavli Frontiers of Science Fellow
2005-2007 Cibiyar Santa Fe Omidyar Postdoctoral Fellowship

Zaɓi wallafe-wallafe

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Buckley, LB, Cannistra, AF, & John, A. (2018). Yin amfani da ilimin halitta don yin hasashen illolin sauyin yanayi. Haɗuwa da ilimin halitta, 58 (1), 38-51.[4]
  • Buckley, LB, & Kingsolver, JG (2012). Hanyoyi na aiki da phylogenetic don hasashen martanin jinsuna ga canjin yanayi. Bita na shekara-shekara na Ecology, Juyin Halitta, da Tsare-tsare, 43, 205-226.
  • Burrows, MT, Schoeman, DS, Buckley, LB, Moore, P., Poloczanska, ES, Brander, KM, . . . & Richardson, AJ (2011). Takin canjin yanayi a cikin yanayin ruwa da na ƙasa. Kimiyya, 334 (6056), 652-655.[5]
  • Buckley, LB, Urban, MC, Angilletta, MJ, Crozier, LG, Rissler, LJ, & Sears, MW (2010). Shin injin zai iya sanar da nau'ikan rarraba nau'ikan? . Haruffa ecology, 13 (8), 1041-1054.[6]
  • Buckley, LB, & Jetz, W. (2008). Haɓaka jujjuyawar jinsuna da mahalli a duniya. Abubuwan da aka gabatar na Kwalejin Kimiyya na Kasa, 105 (46), 17836-17841.[7]
  1. . JSTOR Grindstaff. Invalid |url-status=1415–1423 (help); Cite journal requires |journal= (help); Missing or empty |title= (help)
  2. Empty citation (help)
  3. . JSTOR Hampe. Invalid |url-status=1456–1468 (help); Cite journal requires |journal= (help); Missing or empty |title= (help)
  4. Empty citation (help)
  5. Empty citation (help)
  6. Empty citation (help)
  7. Empty citation (help)

Hanyoyin haɗi na waje

[gyara sashe | gyara masomin]