Araling Panlipunan Department: Topic: Applied Knowledge of Content Within and Across Curriculum Teaching Areas

Download as pptx, pdf, or txt
Download as pptx, pdf, or txt
You are on page 1of 34

FATIMA NATIONAL HIGH SCHOOL

Fatima, General Santos City

Araling Panlipunan Department

Topic: Applied knowledge of content within and


across curriculum teaching areas
February 3, 2021

Address: Fil-Am Avenue, Brgy. Fatima, General Santos City


Telephone No: (083)-552-0400
Email: [email protected]
GENERAL GUIDELINES FOR THE RPMS ALTERNATIVE
CLASSROOM OBSERVATIONS

1. Online Observation – this applies to teachers who


will adopt online synchronous learning regardless of
the number of classes and learners.
2. Observation of a video lesson- consider this mode of
observation when option 1 is not possible.
-this also applies to teachers who will adopt online
asynchronous learning in any of their classes and
learners.
- A video must be SLM-based or MELC-aligned. A
teacher can use any recording device while teaching a
lesson.
- A video lesson can be stored in a cloud(e.g., Google
Drive or any storage device(flash drive) or uploaded to
an online classroom(e.g., Google classroom) or in
Learning Management System
3. Observation of a demonstration teaching via Learning Action Cell(LAC)-
consider this mode of observation when options 1 and 2 are not possible
-this applies to teachers who will adopt pure modular learning (print/digital),
radio-based instruction and TV-based instruction
-In DepEds BE-LCP in the time of COVID-19, “a support mechanism shall
be established for teachers and school leaders to have access to relevant on-
demand technical and administrative advice
and guidance which come in many forms…
including professional learning communities
through the LAC” (DepEd Order No.12, s. 2020,
p.41). In school LAC “primarily functions as a
professional learning community for teachers that
will help them improve practice and learner
achievement” (DepEd Order No.35, s. 2016, p.i)
This may be the best time to use LAC as an
opportunity for the ratee to show
performance of the RPMS objectives and for
both ratees and observers to discuss
collegially strategies to improve the teaching
and learning processes especially in
addressing challenges in learning delivery
brought by the pandemic.
There should be 2 classrrom observations for the entire
school year. Hence, ratees should submit 2 classrrom
observation tool (COT) rating sheets/inter-observer
agreement form as MOV for objectives that require
such. The Alternative classroom observations should
follow this timeframe:
CO 1 – between January and March 2021
CO 2 - between April and May 2021
KRA 1
CONTENT KNOWLEDGE AND PEDAGOGY

-Competencies that teachers are


expected to master for them to teach
efficiently and effectively(Dept.of
Education 2017)
Indicator 1
Applied knowledge of content
within and across curriculum
teaching areas
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10
I. Layunin:
1. Naipaliliwanag ang kaibahan ng Multinational
at Transnational Companies.
2. Nasusuri at nakagagawa ng graph na may
kaugnayan sa mga kompanya, kita, bansa, GDP at ang
implikasyon nito sa mga bansa kung saan sila
matatagpuan.
PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Ang mga
mag-aaral ay may pag-unawa sa: Sanhi at Implikasyon
ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang-
ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa
matalinong pagpapasya tungo sa pambansang
kaunlaran.
PAMANTAYAN SA PAGGANAP: Ang mga mag-
aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga
isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang
pamumuhay/
PAMANTAYAN SA PAGKATUTO:
Nasusuri ang konsepto at dimensyon ng
globalisasyon bilang isa sa mga isyung
panlipunan.
II. Nilalaman
A. Paksa: Anyo ng Globalisasyon( Ekonomiko)
B. Sanggunian: LM pahina 166-273
CG Code: AP10GKA-lla-1
C. Kagamitan: Larawan, laptop, video clip, cartolina,
manila paper
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
. Pamamahala sa silid-aralan
. Pagdarasal at pagbati
. Pagtala sa lumiban sa klase
B. Pangganyak
Gawain 1: Guess the Logo
Gabay na Tanong:
1. Anong kompanya ang niripresenta ng bawat logo?
2. Anong produkto/serbisyo ang kanilang binebenta?
3. Sino sa inyo ang may facebook account?
4. Mahilig ba kayo sa mga branded na produkto?
Bakit?
5. Sa mga mahihilig kumain sa labas, ano ang paborito
niyong pagkainan?
A. Gawain/Activity
Pangkalahatang Gawain:
Group 1 : Gumawa ng graph gamit ang revenue ng
kompanyang Apple mula sa taong 2012 hanggang
2016.
2012 2013 2014 2015 2016
REVENU 156,508 170,910 182,795 233,715 215,639
E
GROSS 68,662 64,304 70,537 93,626 84,263
PROFIT
Tanong:
1. Ano ang inyong napansin sa revenue ng
kompanyang Apple sa loob ng isang taon?
2. Anu-anong produkto ang ibinebenta ng
kompanyang ito?
3. Ngayong alam na ninyo ang kanilang produkto,
ano sa palagay ninyo ang mga salik bakit tumaas
ang kanilang revenue?
Pangatwiranan?
Group 2. Suriin ang talahanayan na nagpapakita ng mga
kompanya at bansa kasama ang kanilang kaukulang kita
sa taong 2011.

KOMPANYA KITA BANSA GDP


Yahoo $ 6.32 billion Mongolia $6.13 billion

McDonald $24.07 billion Zimbabwe $ 7.47 billion

Apple $65.23 billion New Zealand $ 140.43 billion

GE $ 151.63 billion Norway $414.46 billion


Group 3. Gumawa ng journal na may pamagat
na “Implikasyon ng pag-usbong ng mga
Multinational at Transnational Corporations sa
Pilipinas at sa ibang bansa”. (Banggitin ang
magagandang epekto nito sa bansa at ang
suliraning nakaaapekto sa mga lokal na
namumuhunan.
Tanong:
1. Ipaliwanag ang implikasyon ng pagdami ng mga
multinational at transnational corporations sa isang
bansa o sa Pilipinas?
2. Isa sa pinakatanyag na pagkainan sa Pilipinas ay
ang Jolibee na halos matatagpuan sa lahat ng panig
sa Pilipinas. Marami na ring Jolibee dito sa Gensan,
paano nakatutulong sa mga mamimili ang pagdami
ng mga ito pagdating sa pinansiyal na aspeto?
Group 4. Uri ng Outsourcing

Suriin ang mga nasa larawan at ang mga bansa.


Pansinin ang lokasyon ng bawat bansa. Malapit
ba ito sa Pilipinas? Ano ang nag-uugnay sa mga
bansang nabanggit sa mga Pilipinong manggawa
sa Pilipinas?
1. Offshoring

Philippines
2.Nearshoring
3. Onshoring
Tanong:
1. Anu-anong katunayan bakit talamak ang
outsourcing sa kasalukuyan?
2. Maliban sa sistemang ito, ano ang iba pang gawain
na malaki ang naitulong sa pag-angat ng ekonomiya
sa Pilipinas.
3. Ipaliwanag ang mabuti at di-mabuting epekto ng
MNC’s at TNC’s sa ekonomiya ng bansa.
Group 5.Video Clips presentation
na may kaugnayan sa
globalisasyon. Bumuo ng iyong
paglalahat kung nakabuti o
nakasama ba ang globalisasyon sa
pamumuhay ng mga Pilipino gamit
ang nasa ibaba.
Di-mabuting dulot ng globalisasyon
Mabuting dulot ng globalisasyon
Rubriks sa Pag-uulat
Kailangan
Hindi
Indikasyon Natatangi Mahusay pang Marka
Mahusay
paunlarin
4 3 2 1
Nilalaman 15
Pagtalakay 15
Kooperasyon 10
ng Grupo
Kabuuang 50
Puntos
B. Pagsusuri/Analisis
Mga Tanong:
1. Nakatutulong ba ang mga multinational,
transnational corporations at outsourcing sa pag-
unlad ng bansa? Patunayan ang sagot.
2. Anu-anong pagbabago ang naidudulot ng
outsourcing at multinational corporation sa ating
bansa?
3. Sa pang-kabuuan, nakabubuti o nakasasama ba
ang mga pagbabagong nabanggit? Pangatwiranan.
C. Abstraksyon
Pag-uulat ng bawat grupo:
1. Unang Pangkat – Pagbabalita
2. Ikalawang Pangkat – Slogan
3. Ikatlong Pangkat – Maikling Pagsasadula
4. Ika-apat na Pangkat – Debate
5. Ikalimang Pangkat - Rap
D. Paglalapat
Mga Tanong:
1. Kapag dumating ang pagkakataon at
makapagtrabaho ka na, saan mo gustong
maglingkod?Sa isang Multinational corporation
o Transnational corporation? Bakit?
2. Gumawa ng graph na nagpapakita ng iyong kita sa loob
ng limang taon para masuri kung paano ito lumago.
E. Paglalahat
Malaking hamon sa bansa ang mga
pagbabago sa iba’t ibang larangan dulot ng
globalisasyon. Mas nagiging bukas ang bansa
sa iba’t ibang oportunidad na tuklasin ang
potensyal na makipagsabayan sa
pandaigdigang kompetisyon.
IV. Pagtataya
1. Ipaliwanag ang pagkakaiba ng
Multinational at Transnational corporation.
2. Tukuyin ang mga korporasyong pag-aari ng
mga Pilipino na matatagpuan sa ibang bansa.
V. Kasunduan
Basahin ang susunod na aralin.
Ang globalisasyong Teknolohikal at
Sosyo-Kultural
(pahina 174-176)
Helen B. Abad
Speaker

You might also like