0% found this document useful (0 votes)
18 views13 pages

Week 8 q4 Language

The document outlines a weekly lesson plan for a Grade One Language class, focusing on developing vocabulary, comprehension, and oral skills through the story 'The Jealous Cloud.' It includes specific learning standards, objectives, and activities aimed at enhancing students' abilities to retell stories, sequence events, and express emotions. Various teaching methods and materials are suggested to facilitate the learning process, including group activities and contextualized language practice.

Uploaded by

Jhessa Rada
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
0% found this document useful (0 votes)
18 views13 pages

Week 8 q4 Language

The document outlines a weekly lesson plan for a Grade One Language class, focusing on developing vocabulary, comprehension, and oral skills through the story 'The Jealous Cloud.' It includes specific learning standards, objectives, and activities aimed at enhancing students' abilities to retell stories, sequence events, and express emotions. Various teaching methods and materials are suggested to facilitate the learning process, including group activities and contextualized language practice.

Uploaded by

Jhessa Rada
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
You are on page 1/ 13

Paaralan: Baitang: ONE - APPLE

Guro: MARIANN A. GONZALES Asignatura: LANGUAGE


MATATAG Kto10
Kurikulum Petsa: Markahan/Linggo: Q4/Week 8
Lingguhang Aralin
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. NILALAMAN, MGA PAMANTAYAN, AT MGA KASANAYANG PAMPAGKATUTO NG KURIKULUM
A. Pamantayang The learners demonstrate ongoing development in decoding images, symbols, and high-frequency and content specific vocabulary; they understand and
Pangnilalaman create simple sentences in getting and retelling information from texts, about one’s community and everyday topics (narrative and informational); and they
recognize how language reflects cultural practices and norms in their environment.

B. Pamantayang The learners use their developing vocabulary to communicate with others, record, report ideas, retell information, and share personal experiences in
Pagganap relation to the texts they viewed or listened to, their community, and content specific topics.

C. Mga LANG1CT-IV-2 Use own LANG1CT-IV-2 Use own LANG1LDEI-IV-5 LANG1LDEI-IV-5


Kasanayang words in retelling words in retelling information Participate in and Participate in and
Pampagkatuto information from various from various texts. contribute to group oral contribute to group oral
texts. language activities (e.g., language activities (e.g.,
LANG1CT-IV-3 Draw and singing, chanting, singing, chanting,
LANG1CT-IV-3 Draw and discuss information or ideas sabayang bigkas). sabayang bigkas).
discuss information or ideas from a range of text (e.g.,
from a range of text (e.g., stories, images, digital texts).
stories, images, digital c. Infer the character’s
texts). feelings and traits
a. Note and describe main d. Predict possible endings
points (e.g., main
characters and events) LANG1IT-IV-1 View and
b. Sequence up to three (3) listen to a range of texts for
key events enjoyment and interest.

LANG1IT-IV-1 View and


listen to a range of texts for
enjoyment and interest.

D. Mga Layunin • Demonstrate improved • Identify and discuss the ● Chant with the group, • Chant with the group, Nasasagot ang tanong
listening comprehension emotions experienced by matching the pace and matching the pace mula 1 hanggang 20
skills by summarizing characters in the story, tone with the group, and tone with the
the story using the Five relating them to their own and correctly repeating group, and correctly
Finger Retell strategy. experiences. the phrases being repeating the phrases
• Sequence events from chanted. being chanted.
Nakakukuha ng 75%
the story in the correct • Express thoughts and ● Perform “sabayang • Perform “sabayang
pataas
order. feelings about the story bigkas” with a group, bigkas” with a group,
• Express interest and with their peers. reciting lines clearly reciting lines clearly
Nakapagsasagot nang
enjoyment by sharing and in unison with the and in unison with
group. may katapatan.
thoughts and/or feelings • Make inferences and the group.
about the story learners predictions based on the
engage with. events and characters in
the story.

II. NILALAMAN/PAKSA Sequencing events Inferring characters’ feelings Sabayang bigkas Sabayang bigkas
using the five-finger
retell
III. MGA KAGAMITANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO

A. Mga “The Jealous Cloud” “The Jealous Cloud”


Sanggunian Written by Vann Written by Vann
Samrach and Anthony Samrach and Anthony
B. Diaz B. Diaz
Illustrated by Chea Illustrated by Chea
Sereyroth Sereyroth
https://www.letsreadasia.or https://
g/read/16e6e0c4-c08e www.letsreadasia.or
457c-b16f g/read/16e6e0c4-c08e
45ccff90f791? 457c-b16f
bookLang=48 45ccff90f791?
46240843956224 bookLang=484
6240843956224

B. Iba pang Kagamitan Pictures of events in the Summative Test Papers


story, “The Jealous
Cloud” for the
sequencing events
activity.

Picture of the sun and


clouds

Five-Finger Retell
poster/visual aid
IV. MGA PAMARAANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
Bago Ituro ang Aralin
Panimulang Gawain Let the learners observe the Ask: ASK: Ihanda ang mga test
weather outside the Nasundan ba ninyo ang • Napag-aralan at papers na gagamitin.
classroom. mga nasabi kong nakapagsanay ba kayo ng
pangungusap? Sabay pagbabasa ng pinag- Ibigay ang mga
Let them describe the sabay ba ninyong nasabi aralan natin pamantayan sa
weather. ang mga pangungusap? • Tungkol saan ito? pagsasagot ng pagsusulit
Maganda bang pakinggan • Paano ka nagsanay?
ang pagkakabigkas ninyo? • Handa na ba kayo na Paggabay ng guro sa
Encourage them to tell ipakita sa klase ang iyong pagsagot ng mga bata.
something about the Review the concept of sabayang pagbabasa?
weather. “sabayang bigkas” from the
quarter 3 lesson of the
ASK: learners. Ask them what
• Ano ang npapansin ninyo they remember in choral
ASK: speaking.
sa panahon ngayon? May
araw ba o umuulan? • Ano ang nararamdaman
• Anong napapansin ninyo ninyo kapag maaraw?
kapag maaraw? Paano Kapag maulap?
kung maulan? • Bakit kaya minsan
• Ano ang nararamdaman nagbabago ang panahon? •
mo kapag maaraw? Ano Ang kuwentong natalakay
naman kapag maulan? natin kahapon ay tungkol sa
Selosong Ulap. Ang
• Sa palagay ninyo,
ulap ay nakaramdam ng
mayroon bang pagkakataon
selos. Ano ang ibig sabihin
na nagtalo ang araw at
ng salitang selos?
ulap?
SAY: Aalamin natin sa
kuwento ngayon.

Gawaing Paglalahad ng SAY: SAY: SAY: SAY: IKAAPAT NA


Layunin Ngayong araw, magbabasa Ngayong araw, babasahin Sa mga nakaraang linggo, Ngayong araw, ibabahagi LAGUMANG
tayo ng kuwento. nating muli ang kuwento itinalakay natin ang tungkol ninyo ang mga inensayo PAGSUSULIT SA
ng Aralin sa ating kapaligiran at kahapon para sa ating
Pagkatapos nito, itatala ninyo tungkol sa Selosong Ulap. LANGUAGE
ang mga mahahalagang Tutukuyin ninyo ang kalikasan. Ngayong araw, sabayang pagbigkas.
ideya sa kuwento gamit ang damdamin ng mga tauhan sa magbibigkas kayo ng tula Ipapakita ninyo ang tamang
isang story map. kuwento batay sa kanilang tungkol sa pangangalaga sa sabayang pagbigkas na
Ipagsusunod sunod din ninyo ginagawa sa kuwento. ating kalikasan. Sabay may angkop na emosyon at
ang mga kaganapan sa sabay ninyo itong kilos.
nabasang kuwento. Huhulaan din ninyo ang bibigkasin.
posibleng katapusan ng
kuwento batay sa pagkilala
sa mga tauhan at mga
kaganapan sa kuwento.
Magbabahagi rin kayo ng
inyong sariling karanasan
tungkol sa ating paksa.

Gawaing Pag-unawa sa Introduce the following Recall the meaning of the Introduce the following Review in the child’s L1
mga Susing- words using the learners’ following words as discussed words using the learners’ the important concepts
Salita/Parirala o L1. in the previous day: L1. they should remember in
Mahahalagang Konsepto the “sabayang bigkas”.
Say the following words liwanag Say the following words
sa Aralin three times and
three times and encourage ulan ASK: Ano ang ibig
learners to repeat them after baha encouraged learners to sabihin ng mga
you. init repeat them after you. sumusunod na salita?
mahalaga
liwanag selos kalikasan kalikasan
ulan lilim lilim
baha Call learners to identify bunga bunga
init examples of emotions that misyon misyon
mahalaga they feel (this was previously
selos discussed). Write the Use in contextualized Use the contextualized
emotions on the board. sentences the given word sentences in the previous
Use in contextualized for language practice. Add lesson as guide, if
sentences the given word for words as necessary. necessary.
language practice. Add
words as necessary.
Habang Itinuturo ang Aralin
Pagbasa sa Introduce the story Re-introduce the story to the Tell learners they are going Inform the class that it is a
Mahahalagang “TheJealous Cloud.” (Ang learners. Read “Ang Selosong to practice choral speaking, special day as it is a
Selosong Ulap) Ulap” aloud with appropriate and they have to remember presentation day of
Pag-unawa/Susing Ideya tone and emotion. Pause at to establish good eye their ,“sabayang pagbigkas”.
Present the title, authors, and key moments to ask key contact, speak clearly, show
illustrator of the story. questions. appropriate gestures, and Recall and review the
show appropriate emotions. elements of good
Read the story and pause communication. Ask learners
occasionally to ask questions TEKSTO Present to the learners the what to remember when
about what they think will Ang Selosong Ulap text (see LAS). Give each reading with a group.
happen next in the story, such Tuwing umaga, pinapadalhan
learner a copy. Recall from
as: ni Araw ng gintong liwanag
quarter 3 what is “sabayang
• Ano kaya ang susunod na ang mundo. Pinapansin at
pagbigkas.”
mangyayari? Bakit niyo ito hinahangaan ng mga tao ang
nasabi? kanyang ganda at init. Ngunit,
• Sa inyong palagay, ano ang nagselos si Ulap dahil iniisip Read the following text aloud
gagawin ng tauhan? niya na mas pinahahalagahan to the learners. Have them
• Sa tingin ninyo, paano ng mga tao si Araw kaysa sa follow along as you read.
matatapos ang kuwento? kanya. “Hindi ka naman talaga Model fluent reading, proper
magaling,” sabi ni Ulap. expression, and appropriate
TEKSTO “Pareho lang ang hugis mo gestures. Present to them
Ang Selosong Ulap araw-araw, at palagi kang the
Tuwing umaga, pinapadalhan sumusunod sa parehong checklist below that they
ni Araw ng gintong liwanag landas habang nagbibigay ng should follow when reciting
ang mundo. Pinapansin at init at liwanag sa lupa. Ako, the poem together. Briefly
hinahangaan ng mga tao ang puwedeng maglakbay kahit explain each criterion.
kanyang ganda at init. Ngunit, saan at magbago ng hugis
nagselos si Ulap dahil iniisip ayon sa gusto ko.” Patuloy Ask learners if they are
niya na mas pinahahalagahan lamang na nagningning si ready to perform.
ng mga tao si Araw kaysa sa Araw at hindi siya
kanya. “Hindi ka naman talaga naapektuhan sa mga sinabi ni Start by reciting the poem
magaling,” sabi ni Ulap. Ulap. first with the whole class.
“Pareho lang ang hugis mo
araw-araw, at palagi kang Pero di nagtagal, nagsimula TEKSTO:
sumusunod sa parehong nang matuyo ang lupa dahilsa Alagaan ang Kalikasan
landas habang nagbibigay ng matinding init ni Araw! Ang kalikasan ay ating
init at liwanag sa lupa. Ako, “Masyadong mainit ang
tahanan,
puwedeng maglakbay kahit panahon,” reklamo ni Ulap.
Sa simpleng paraan, tayo’y
saan at magbago ng hugis “Siguradong magugustuhan ng
magtulungan!
ayon sa gusto ko.” Patuloy mga tao ang ulan ngayon. Ito
lamang na nagningning si na ang pagkakataon ko!” Puno sa bundok, huwag
Araw at hindi siya putulin,
naapektuhan sa mga sinabi ni Biglang lumambot ang liwanag Ating paligid laging linisin.
Ulap. ni Araw at dumilim ang Basura sa kalsada, huwag
kalangitan. Nagulat ang mga itapon,
Pero di nagtagal, nagsimula tao at nagtanong kung ano Kalinisan sa dagat, ating
nang matuyo ang lupa dahilsa ang nangyayari. misyon.
matinding init ni Araw! Magtanim ng puno upang
“Masyadong mainit ang Pinalawak ni Ulap ang sarili at makaiwas sa baha,
panahon,” reklamo ni Ulap. tinakpan ang liwanag ni Araw. Nagbibigay pa ng lilim at
“Siguradong magugustuhan “Wala na ang liwanag at init bunga.
ng mga tao ang ulan ngayon. mo, Araw!” sigaw ni Ulap. Huwag mag-aksaya ng
Ito na ang pagkakataon ko!” “Okay lang,” sabi ni Araw, tubig at pagkain,
“Tinulungan mo silang
Pati kuryente, matutong
Biglang lumambot ang lumamig. Salamat!”
tipirin.
liwanag ni Araw at dumilim
ang kalangitan. Nagulat ang Pero lalong nagalit si Ulap. Ang kalikasan, ating
mga tao at nagtanong kung Nagpakapal siya at hindi na alagaan,
ano ang nangyayari. umalis! Sa loob ng tatlong Para sa lahat, ito’y
araw at gabi, tinakpan ni Ulap kabutihan!
Pinalawak ni Ulap ang sarili at ang mundo. TEKSTO:
Alagaan ang Kalikasan
tinakpan ang liwanag ni Araw. “Nakikiusap ako, Ulap,” sabi
“Wala na ang liwanag at init ni Araw. Ang kalikasan ay ating
“Maraming
mo, Araw!” sigaw ni Ulap. maaapektuhan kung hindi ako tahanan,
“Okay lang,” sabi ni Araw, magliliwanag.” Sa simpleng paraan, tayo’y
“Tinulungan mo silang magtulungan!
lumamig. Salamat!” Ayaw makinig ni Ulap at Puno sa bundok, huwag
putulin,
tinipon niya ang ibang ulap
Pero lalong nagalit si Ulap. para magpaulan sa lupa. Ating paligid laging linisin.
Nagpakapal siya at hindi na Basura sa kalsada, huwag
umalis! Sa loob ng tatlong Sa una, natuwa ang mga tao itapon,
araw at gabi, tinakpan ni Ulap sa ulan. Kalinisan sa dagat, ating
ang mundo. misyon.
“Nakikiusap ako, Ulap,” sabi Naging mayabang si Ulap Magtanim ng puno upang
ni Araw. “Maraming dahil napansin na rin siya.makaiwas sa baha,
maaapektuhan kung hindi ako Iniisip niyang mas lalo siyang
Nagbibigay pa ng lilim at
magliliwanag.” papurihan kung magpapaulan
bunga.
pa siya ng mas marami. Kaya
Huwag mag-aksaya ng
Ayaw makinig ni Ulap at nagpadala siya ng malakas na tubig at pagkain,
tinipon niya ang ibang ulap ulan, at bumaha sa buong Pati kuryente, matutong
para magpaulan sa lupa. paligid.
tipirin.
Ang kalikasan, ating
Sa una, natuwa ang mga tao Ngunit natakot na ang mga
sa ulan. tao. Lumubog ang kanilang alagaan,
mga bahay sa baha at hindi na Para sa lahat, ito’y
kabutihan!
Naging mayabang si Ulap nila pinupuri si Ulap.
dahil napansin na rin siya. Read the poem again with
Iniisip niyang mas lalo siyang Sa wakas, naubusan na ng the learners as a whole
papurihan kung magpapaulan tubig si Ulap. Unti-unti siyang class.
pa siya ng mas marami. Kaya numipis at hinayaan si Araw
nagpadala siya ng malakas na na muli’y magningning. Give feedback to their
ulan, at bumaha sa buong Nang bumalik ang mainit na reading using the checklist,
paligid. sinag ni Araw, ang tubig na and ask them to repeat as
hindi nasipsip ng lupa ay needed.
Ngunit natakot na ang mga naglaho patungo sa langit. Help learners memorize the
tao. Lumubog ang kanilang Unti-unting humupa ang baha. text using a range of
mga bahay sa baha at hindi
strategies, such as asking
na nila pinupuri si Ulap. “Kita mo, Ulap,” sabi ni Araw,
them to cover the word or
“Kailangan ng lupa tayong
Sa wakas, naubusan na ng dalawa. Kung wala ka, sentence on their copies or
tubig si Ulap. Unti-unti siyang matutuyo ang lupa. Pero kung asking them not to look at
numipis at hinayaan si Araw wala ako, hindi makakabalik their copies.
na muli’y magningning. ang tubig sa langit para
maging ulan. Bahagi tayo ng
Nang bumalik ang mainit na isang siklo, at pareho tayong
sinag ni Araw, ang tubig na mahalaga.”
hindi nasipsip ng lupa ay
naglaho patungo sa langit. “Ngayon ko naintindihan,”
Unti-unting humupa ang baha. sagot ni Ulap. “Ang ulan ko
pala ay mula sa tubig na
“Kita mo, Ulap,” sabi ni Araw, umakyat sa langit dahil sa init
“Kailangan ng lupa tayong mo. Salamat, Araw.” Nagulat
dalawa. Kung wala ka, at natuwa si Araw sa sinabi ni
matutuyo ang lupa. Pero kung Ulap.
wala ako, hindi makakabalik
ang tubig sa langit para Mula noon, nagtutulungan na
maging ulan. Bahagi tayo ng sina Araw at Ulap para
isang siklo, at pareho tayong magbigay ng init, liwanag,
mahalaga.” ulan, at buhay sa mundo.

“Ngayon ko naintindihan,”
sagot ni Ulap. “Ang ulan ko
pala ay mula sa tubig na
umakyat sa langit dahil sa init
mo. Salamat, Araw.” Nagulat
at natuwa si Araw sa sinabi ni
Ulap.
Mula noon, nagtutulungan na
sina Araw at Ulap para
magbigay ng init, liwanag,
ulan, at buhay sa mundo.

Pagpapaunlad ASK: ASK: ASK: Call groups one by one to


• Tungkol saan ang • Ano ang naramdaman nina 1. Ano ang ibig sabihin ng present in front.
ng Kaalaman at
kuwento? Araw at Ulap sa isa’t isa? “Ang kalikasan ay ating
Kasanayan • Sino-sino ang mga tauhan • Sa inyong palagay, tama ba tahanan”? Make sure that the class
sa Mahahalagang sa kuwento? na mag-selos o mainggit si 2. Ano ang sinabi ng tula listens quietly.
Pag-unawa/Susing Ideya • Ano ang ginagawa ni Araw Ulap kay Araw? Bakit? tungkol sa mga puno sa
tuwing umaga? • Sa huli, seloso parin ba si bundok? Video-record the
• Bakit nagselos si Ulap kay Ulap? 3. Bakit hindi dapat presentation of each
Araw? • Paano nagbago ang magtapon ng basura sa group. Write down notes for
• Ano ang nangyari nang naramdaman ni Ulap kay kalsada? giving constructive
magpaulan si Ulap? Araw? 4. Ano ang dapat gawin feedback later.
• Ano ang natutunan ninyo sa para mapanatili ang
• Paano nagkasundo sina
kuwento tungkol sa kalinisan sa dagat?
Araw at Ulap?
pagtutulungan? 5. Paano makatutulong ang
• Kung ikaw si Ulap, ano ang pagtatanim ng puno sa
gagawin mo? atin?
• Bakit mahalaga ang 6. Ano ang ibig sabihin ng
pagtutulungan nina Araw at “huwag mag aksaya ng
Ulap? tubig at pagkain”?
7. Bakit mahalaga na
Ask the class to help you matutong magtipid ng
sequence the events. Select kuryente?
any of the pictures (pages) 8. Ano ang mensahe ng
from the book to show tula tungkol sa kalikasan?
learners. Show the pictures in 9. Ano ang maaari mong
random order and let the gawin sa bahay upang
class arrange them based on makatulong sa kalikasan?
the right sequence. 10. Paano ninyo
maipapakita na kayo ay
Let the class work together nagmamalasakit sa ating
to arrange the sentence kalikasan at kapaligiran?
strips in the correct order
according to the beginning,
middle, and end of the story.

After learners arrange the


pictures in the correct
sequence, encourage them
to narrate it to the class using
their own words.

Pagpapalalim ng Briefly discuss the concept of Recap the original ending of Ask the learners to After all groups have
Kaalaman summarizing. the story with the class: practice reading the poem presented, ask the
Natutunan ni Ulap ang in groups of 4 or 5. learners what they liked
at Kasanayan sa pagtutulungan at ngayon ay about the presentation.
SAY:
Mahahalagang
Kapag napakinggan na natin nagtutulungan sila ni Araw Remind learners to speak
Pag-unawa/Susing Ideya ang isang kuwento, maaari upang magdala ng buhay sa clearly, show appropriate Ask them to do a self
natin alalahanin ang mga mundo. gestures, and show evaluation of their own
pinaka-importanteng parte ng appropriate emotions. Ask presentation:
kuwento, ang pamagat ASK: Anong nangyari sa them to choose appropriate
(title), saan nangyari, sinu- kuwento? Ano ang natutunan gestures to do as they
sino ang mga tauhan, at mga ni Ulap? recite the poem together.
pangyayari sa umpisa, gitna Instruct them to make sure
at sa katapusan ng kuwento. SAY: Ngayon, mag-iisip tayo that they are synchronized
Gagawa naman tayo ng buod ng bagong katapusan para in reading aloud.
ng kuwento. Ang buod ay sa kuwento. Paano kaya
pagkukuwento lamang ng magtatapos ang kuwento Tell the learners to follow
mga pinakaimportanteng kung hindi nila naintindihan the checklist below in
pangyayari gamit ang ating ang kahalagahan ng practicing and assessing
salita. Hindi kailangan isama pagtutulungan? O kung themselves.
lahat ng detalye, mga biglang may bagong tauhan
importanteng pangyayari sa kuwento?
lamang. Subukan natin sa
kuwentong binasa. Alalahanin Put the learners in triads and
natin muli ang nangyari sa ask them to predict an
kwento. alternative ending to the
Subukan natin na piliin story. Present the guiding
Give the learners
lamang ang mga questions below to spark
constructive feedback based
importanteng pangyayari. ideas, which they can select on your observation earlier.
one from to answer: Focus on the items in the
Gamitin ang 5-finger retell • Paano kaya magtatapos
upang ikuwento muli ang checklist.
ang kuwento kung hindi
nangyari. natigil ang ulan?
• Kung may bagong tauhan
Explain the elements in the tulad ng Hangin, ano kaya
five-finger retell: ang gagawin niya?
1. Tauhan – Sino ang mga • Ano ang mangyayari kung
tauhan sa kuwento? naging magkaibigan agad
2. Tagpuan – Saan at kalian sina Ulap at Araw?
nangyari ang kuwento?
3. Simula – Ano ang nangyari Let learners choose one of
sa simula ng kuwento? the following:
4. Gitna – Ano ang nangyari 1. Draw their new ending
sa gitna ng kuwento? 2. Narrate their new
5. Wakas – Paano natapos prediction to the class.
ang kuwento? 3. Act out their new ending as
a group.

ASK:
• Bakit ninyo napili ang
bagong katapusan ng
kuwento?
• Ano ang naramdaman ninyo
sa ginawa ninyong wakas?
• Naranasan niyo na rin ba
ito? Ilahad sa klase.

Post this table on the board


and call volunteers to share
their responses. Write their
responses on each column
and then put together the
story. Model and use the
transition words, “simula,
gitna, katapusan” during the
retelling.

ASK:
Ano ang pamagat ng
kuwento?
Saan ito nangyari?
Sinu-sino ang mga tauhan?
Ano ang pinakaimportanteng
pangyayari sa umpisa? Sa
gitna? Sa katapusan?

Write (and draw) the


responses from the learners.
Write keywords only. Then,
put together the summary by
saying and referring to the
graphic organizer
.
SAY:
Ito ang buod ng ating
kuwento.
Ang pamagat ng k uwento ay

“Ang Selosong Ulap”


Ang mga tauhan ay ang
Araw, Ulap, at mga tao
.
Nangyari kuwento
sakalangitan. Sa umpisa,
nagselos si Ulap dahil mas
gusto ng mga tao si Araw.
Pagkatapos, tinakpan ni Ulap
si Araw at nagpaulan ng
sobra -sobra, kaya
nagkabaha at nagalit ang
mga tao. Sa huli, naintindihan
ni Ulap at ni Araw na pareho
silang mahalaga.
Nagkasundo sila na
magtulungan para mabigyan
ang mundo ng init, liwanag, at
ulan.

Call volunteers to retell the


story in their own words
following the five-finger retell.
Pagkatapos Ituro ang Aralin
Paglalapat at Paglalahat ASK: ASK: Ask the learners to reflect Ask the learners to reflect
• Ano ang natutunan ninyo • Ano ang natutunan ninyo and complete these and complete these
ngayong araw? ngayong araw? statements: statements:
• Ano-ano ang mga detalye • Bakit mahalagang
sa kuwento na dapat matukoy ang damdamin ng Ang natutunan ko ngayong Ang natutunan ko
nating tandaan upang tauhan sa kuwento? araw ay _________. ngayong araw ay
makagawa ng buod? • Mabuti ba ang mainggit sa _________.
Bakit mahalagang alaagan
iba? Bakit?
ang kalikasan? Sa pakikilahok sa
• Bakit mahalagang
sabayang pagbigkas, ang
magtulungan? Ano-ano ang iba’t ibang mga dapat kong tandaan
paraan upang ay:
mapangalagaan ang ating _____________________
kalikasan? ____

Pagtataya ng Natutuhan Observe students' Based on the group’s Form small groups with 4- 5 Ask the groups to practice
participation during the discussion of the new ending members. Ask the learners again to improve their
reading and discussion to the story, ask the group to to practice reciting the presentation based on the
activities. choose one of the following: poem together until they feedback given earlier. Give
1. Draw their new ending and have memorized the text. the groups another chance
Evaluate their ability to present their drawing to the to do a final presentation.
identify the beginning, middle, class. Ask the learners to rate
and end of the story on the 2. Narrate their new themselves using the
story map prediction to the class. checklist in the LAS.
worksheet. During the group 3. Act out their new ending as
discussion and a group.
presentation, assess their
collaboration and ASK:
understanding. Provide
• Bakit ninyo napili ang
feedback and reinforcement bagong katapusan ng
as needed. kuwento?
• Ano ang naramdaman ninyo
Questions to ask: sa ginawa ninyong wakas?
1. Ano ang pamagat ng • Naranasan niyo na rin ba
kuwento? ito? Ilahad sa klase.
2. Sino-sino ang mga tauhan
sa kuwento? Evaluate the ability of the
3. Ilarawan ang mga tauhan. learners to provide a
4. Saan ito nangyari? predicition that logically
5. Ano ang unang nangyari relates to the characters and
sa kuwento? Sumunod? events in the story.
Huli?
6. Ano ang paborito ninyong
pangyayari sa kuwento?
Bakit?
7. Ano ang buod ng
kuwento? Ibigkas ito gamit
ang story map.

Mga Dagdag na Gawain Encourage learners to use Invite/encourage learners to Homework: Ask the learners Homework:
para sa Paglalapat o para the five-finger retell strategy in think of an alternate ending to to memorize the poem they Give each group a copy of
sa identifying the elements of a story that was listened to in read today and practice the video recording of their
their favorite story. Ask them class or their favorite story. reading with their group presentation. Ask them to
Remediation (kung to share it to other learners Encourage them to share it think about what they need
mates. Inform them that they
nararapat) and use the five finger retell with the class. to do differently to improve
will be asked to perform their
poster as the basis for piece the following day. their presentation.
retelling or summarizing a Encourage them to practice
story. with their group mates.
When possible, show their
presentation to their
parents.
Mga Tala
Repleksiyon

Inihanda ni: Nirebyu ni: Pinagtibay ni:

Guro Master Teacher / Head Teacher School Head

You might also like