Week 4 Q2 Language

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 14

Paaralan: Baitang: ONE

MATATAG Kto10 Guro: Asignatura: LANGUAGE


Kurikulum Markahan/
Petsa: OCT. 21-25, 2024 Week 4
Lingguhang Aralin Linggo:

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG NA ARAW
I. NILALAMAN, MGA PAMANTAYAN, AT MGA KASANAYANG PAMPAGKATUTO NG KURIKULUM
A. Pamantayang The learners demonstrate ongoing development in decoding images, symbols, and content-specific vocabulary; they understand and create simple
Pangnilalaman sentences in getting and expressing meaning about one’s school and everyday topics (narrative and informational); and they recognize features of their
language and other languages in their environment.

B. Pamantayang The learners use their developing vocabulary to communicate with others, respond to instructions, ask questions, and express ideas; and share personal
Pagganap experiences about one’s school and content-specific topics.

C. Mga LANG1LDEI-I-2 Use words LANG1LDEI-I-2 Use LANG1LDEI-I-2 Use words LANG1LDEI-I-2 Use
Kasanayang to represent ideas and events words to represent ideas to words to represent ideas Nasasagot ang tanong
Pampagkatuto related to school. and events related to represent ideas and events and events related to mula 1 hanggang 20
b. words that represent school. related to school. school.
activities and situations b. words that represent c. words that represent Nakakukuha ng 75%
(action words) activities and situations c. words that represent qualities or attributes pataas
(action words) qualities or attributes (describing words)
LANG1AL-I-3 Recognize (describing words)
Nakapagsasagot nang
how language reflects cultural LANG1AL-I-3 Recognize LANG1IT-I-3 Engage
may katapatan.
practices and norms. how language reflects LANG1IT-I-3 Engage with or with or respond to a
a. Share about the cultural practices and respond to a short spoken short spoken texts.
language(s) spoken at home norms. texts. c. Discuss what is
b. Share words and phrases a. Share about the c. Discuss what is interesting interesting or
in their language language(s) spoken at or entertaining in a text entertaining in a text.
home b. Share words and d. Express personal d. Express personal
LANG1LDEI-I-4 Use high- phrases in their language preferences preferences
frequency and content-
specific words referring to LANG1LDEI-I-4 Use LANG1LDEI-I-4 Use LANG1LDEI-I-4 Use
school. highfrequency and highfrequency and content- high-frequency and
content-specific words specific words referring to content-specific words
referring to school. school referring to school.
D. Mga Layunin ● Identify action words in ● Identify action words in ● Identify describing words ● Identify describing
IKALAWANG
text listened to the story read used in the text listened to words used in LAGUMANG
sentences listened to PAGSUSULIT SA
LANGUANGE 1
● Use action words in ● Use action words in ● Use describing words in ● Use describing words
expressing ideas related expressing ideas related expressing ideas related to in
to school to school school expressing ideas
related to people in
● Tell how language ● Tell how language ● Share interesting aspects
school
reflects cultural practices reflects cultural practices of
and norms through and norms through the story listened to ● Share interesting
sharing words and sharing words and aspects of the story
● Express personal
phrases in first language phrases in first language listened to
preferences
for spoken texts ● Express personal
preferences or spoken
texts
II. NILALAMAN/PAKSA
III. MGA KAGAMITANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
A. Mga GMRC anchor for the Lofranco, R. (2022). At Lofranco, R. (2022). At our Vichhay, K. (2023).
Sanggunian week: Helpful; our school. school. First day of school.
Helping hands create [PDF] [PDF] [PDF]
happy hearts https://
https:// https:// earlygradelearninghub.
Vichhay, K. (2023). First earlygradelearninghub.or earlygradelearninghub.org/ org/file?key=first-day-
day of school. [PDF] g/file?key=at-our-school file?key=at-our-school of-school
https://
earlygradelearninghub.org/ (This e-book is available Lofranco, R. (2022). At
file?key=first-day-of-school for download if you log in our school.
to the Early Grade [PDF]
(This e-book is available Learning Hub portal) https://
for download if you log in earlygradelearninghub.
to the Early Grade org/file?key=at-our-
Learning Hub portal) school

Jackson, T. (n.d.).
When mama is away
[PDF]. Bilum Books.
https://
www.letsreadasia.org/
book/kun-harayo-
simama?
bookLang=5991442983
944192
Kids Planet Filipino.
(2018, June30). Apat
Na Kaibigan -
Kwentong
Pambata - Mga
kwentong pambata
tagalog na may aral –
Pambatang kwento
[Video]. YouTube.

https://
www.youtube.com/
watch?v=O7nrlfRo-sY

DeVera, R. B. (2022).
Kakaiba si Kara.
https://
bloomlibrary.org/
ABCPhilippines/
ABCPhilippines-
TagalogFilipino-
Grade1/book/
0co2k45CIt

B. Iba pang Kagamitan Image from Freepik: Pictures of different Jackson, T. (n.d.). When Teacher-made T-chart Test papers
areas/places in school mama is away [PDF]. Bilum of
https://www.freepik.com/ (ex. Library, canteen, Books. adjectives/descriptive
freevector/many-children- clinic, principal’s office, words
with-happyface-doing- etc.) https://
differentthings_18987373.h www.letsreadasia.org/
tm#fromView=search&pag book/kun-harayo-simama?
e=1&position=44&uuid=61 bookLang=5991442983944
75853e-bdb1- 192
40d483abcc570676ef4
Kids Planet Filipino.(2018,
June30). Apat Na Kaibigan -
Kwentong
Pambata - Mga kwentong
pambata tagalog na may
aral – Pambatang kwento
[Video]. YouTube.
https://www.youtube.com/
watch?v=O7nrlfRo-sY

DeVera, R. B. (2022).
Kakaiba si Kara.
https://bloomlibrary.org/
ABCPhilippines/
ABCPhilippines-
TagalogFilipino-Grade1/
book/0co2k45CIt

IV. MGA PAMARAANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO


Bago Ituro ang Aralin
Talakayin ang kwentong Ano-ano ang mga paborito Ano ang iyong natatanging Ihanda ang mga test
Panimulang Gawain “Apat na magkakaibigan”. ninyong kuwento? Bakit mo katangian o kakayahan? papers na gagamitin.
MUuling ioabasa ito sa mga paborito iyon?
mag-aaral, bigyang diin ang Pare-pareho ba tayo ng Ibigay ang mga
pangyayari sa simula, gitna, Balikan ang mga kuwentong mga katangian at pamantayan sa
at wakas. napag-aralan. kakayahan? Bakit kaya? pagsasagot ng
pagsusulit
Halimabawa:
Nahuli si Usa. Paggabay ng guro sa
Kinagat ni Daga ang lubid. pagsagot ng mga bata.
Tinulungan nilang
makatakas si Pagong.

Tukuyin ang mga pandiwa


sa mga pangungusap at
magbigay ng
kasingkahulugan ng mga
pandiwang ito.

Halimbawa:
Nahuli - naipit
Kinagat–nginatngat
Tinulungan - pinagplanuhan

Ano-ano ang karaniwang


ginagawa ninyo bago kayo
pumasok sa paaralan?

Sabihin: Gamitin ang mga


larawan para ibahagi kung ano
ang ginagawa bago pumasok
sa paaralan.

Pumili ng boluntaryo para


ayusin ang mga larawan ayon
sa pagkakasunod-sunod—
una, pangalawa, pangatlo, at
iba pa.
Gawaing Paglalahad ng Ngayong araw, magbabasa Ngayong araw, palalalimin Ngayong araw, babalikan Ngayong araw, babalikan
Layunin tayo ng isang maikling natin ang ating kaalaman natin ang ilan sa mga natin ang mga kuwentong
kuwento tungkol sa isang ukol sa mga salitang kilos. kuwentong nabasa na natin, nabasa na natin, at
ng Aralin
batang papasok sa paaralan, Iuugnay natin ito sa at susubukan natin ilarawan susubukan nating
pagkatapos ay tutukuyin at karaniwang mga gawain ang mga ito. ilarawan ang mga tauhan
gagamitin natin ang mga natin sa paaralan. sa mga kuwentong ito.
salitang kilos mula sa kuwento.
Gawaing Pag-unawa sa Tukuyin kung ano ang Tukuyin kung anong lugar Magthumbs-up kung ang lugar
mga Susing- gagawin ng mga tauhan sa sa paaralan ang ang mga na ipapakita ay makikita sa
Salita/Parirala o mga larawang ipapakita. larawang ipapakita. paaralan. Gawin naman ang X
Mahahalagang Konsepto “hand gesture” kung hindi.
(maglagay ng larawan ng 1. Silid-aklatan
sa Aralin
mga sumusunod) 2. Opisina ng punongguro 1. Jollibee
1. Malligo 3. Kantina 2. Silid-aralan
2. Magbibihis 4. Klinika (clinic) 3. Kantina
3. Magsasapatos
4. Tom’s World
4. Magbubuhat ng bag
5. Maglalakad 5. Kidzoona

Habang Itinuturo ang Aralin


Pagbasa sa Nalibot niyo na ba ang buong
Gumagamit tayo ng mga Kahapon, gumamit tayo ng
Mahahalagang paaralan? Ano-ano ang mga
salitang naglalarawan upang mga salitang naglalarawan
ginagawa natin sa iba’t ibang
ibahagi ang katangian ng iba't upang ibahagi ang
Pag-unawa/Susing Ideya
lugar sa paaralan? ibang lugar sa paaralan at mga katangian ng mga librong
kuwentong binabasa sa klase. binasa natin. Maaari rin
Halimbawa, kumakain tayo Ang mga kuwento ay may iba’t tayong gumamit ng salitang
sa ibang katangian, tulad ng naglalarawan upang ilahad
canteen. Kumakanta tayo ng nakatutuwa, nakakasabik, ang iba’t ibang katangian
pambansang awit sa malungkot, at masaya. ng mga tauhan sa mga
quadrangle. kuwentong binabasa natin.
May kanya-kanyang dahilan
Ngayong araw, may tayo sa pagkagusto o interes sa Para sa mga mag-aaral:
babasahin tayong kuwento. mga kuwento, katulad ng ating isa-isahin ang mga tauhan
Pero kakaiba ang libro natin mga hilig. Ang ilan sa atin ay sa mga kuwentong
Tingnan ang pabalat ng dahil wala itong mga mahilig sa mga laruan, kotse, o tinalakay.
kuwento. Ano ang nakikita nakasulat na salita. Kaya, takbuhan. Iba-iba rin ang
niyo? Tungkol saan kaya ang dalawang beses natin dahilan kung bakit tayo Mahiyain si Kara noong
kuwento? “babasahin” ang libro. Sa nagbabasa, batay sa ating una dahil wala pa siyang
Makinig nang mabuti sa unang pagkakataon, titingnan interes, nararamdaman, o kakilala sa bagong
kuwento upang malaman lang natin ang mga larawan. imahinasyon. Halimbawa, ang paaralan.
kung ano ang ginawa ng Tingnan natin ito nang maigi. mga mahilig sa hayop ay mas Mabilis kumilos si Toto
batang lalaki noong unang naaaliw sa mga kuwentong may para hindi siya mahuli sa
araw niya sa paaralan. Pansinin ang mga detalye. hayop na pangunahing tauhan. klase.
Sa
Unang Araw sa Paaralan ikalawang pagbasa, Masipag ang mga bata sa
Nagising si Toto ng 7:00 nu. kukuwento pamilya nang umalis ang
Ito ang unang araw ng na natin kung ano ang nanay nila.
pasukan niya! Ngunit huli na nangyayari.
siya. Matulungin ang daga.
Handa na ba kayo?
Nagmadali si Toto sa Masayahin ang bunso.
palikuran, nagsipilyo at Habang nagbabasa:
naligo. Ipakita sa klase ang aklat na Mabait ang guro ng klase.
walang salita. Simulan sa
Pagkatapos, nagmadali pagpapakita ng pabalat. Ano-ano ang mga salitang
siyang magbihis, pero Tanungin sila kung ano ang naglalarawan sa mga
masyadong maiksi ang nakikita nila. Basahin ang pangungusap.
kamiseta niya! Mahaba pamagat ng aklat at hilingin
naman ang pantalon niya. sa kanila na hulaan kung Mag-isip ng ibang pang
tungkol saan ang kuwento mga salitang naglalarawan
Pati ang sapatos niya ay base sa mga larawan sa na maaari niyong gamitin
masyadong maliit, at ang pabalat at pamagat. upang ilarawan ang ating
dilaw niyang bag ay mga tauhan.
masyadong mabigat! Sa unang pagbabasa, gawin
ang isang picture walk. Ano-anong mga katangian
7:30 na ng umaga. Oras na Tignan ang mga pahina ng na nabanggit ang maaaring
para umalis! aklat at pag-usapan ang mailarawan sa iyong
anumang bagay na nakakuha kamag-aral, guro at
Nagulat si Toto na mag-isa ng iyong pansin. paaralan?
siyang naglalakad papunta sa
paaralan. Sa ikalawang pagbabasa,
Nasaan na ang mga “basahin” ang kuwento.
kapitbahay niya, si Isko at Maaaring ikaw muna ang
Ana? magsimula at hilingin ang
mga mag-aaral na idagdag
Nasa paaralan na siguro sila. ang kanilang bahagi sa
Huli na talaga siya! kuwento ayon sa kanilang
nakikita. Hikayatin silang
Biglang may humabol sa ikuwento ang sariling bersyon
kanyang tuta. Tumakbo si ng kuwento.
Toto at pawis na pawis na
siya. Mga tanong:
1. Ano ang ginawa ng
Tapos, umulan. Nabasa si klase?
Toto at nadulas siya. 2. Sino ang nakilala
Nadumihan ang kanyang nila?
damit, 3. Anong mga lugar
ang nakita nila?
Napakamalas ng unang araw 4. Ano ang nangyari sa
niya sa paaralan. batang lalaki at
batang babae sa
Pagdating niya sa paaralan, kuwento?
walang ibang mag-aaral 5. Bakit sa tingin mo
doon! ginawa nila iyon?
6. Ano ang ginawa ng
Sinabihan siyang sarado ang guro?
paaralan. 7. Paano nagtapos ang
kuwento?
Litong-lito si Toto!

Bigla na lang niyang narinig


ang boses ng nanay niya.

“Nanay, sarado pa ang


paaralan.” sabi ni Toto, na
nakasarado pa ang mga
mata.

“Buksan mo ang mata mo,


Toto! Nananaginip ka lang,”
sabi ni Nanay.

Nagpunta siya sa palikuran.


Nagsipilyo at naligo siya.
Nagbihis siya. Tama ang
sukat ng kamiseta, pantalon,
at sapatos niya. Sakto ang
bigat ng bag niya.

Inabutan siya ng nanay niya


ng merienda. “Oras na para
umalis. Magkita tayo
mamayang hapon.”
Dumungaw siya sa bintana at
nakita niya si Isko at Ana.

“Talagang ito na ang unang


araw ng paaralan!” sigaw
niya.

Masaya siyang naglakad sa


ilalim ng maaraw na langit.

Pagdating niya sa paaralan,


naghihintay na ang guro niya
sa harap ng klase.

Binati siya ni Toto at ng ibang


magaaral. “Magandang
umaga po!”

Noong recess, nakipaglaro si


Toto sa mga kaibigan niya sa
palaruan.

Napakasaya ng unang araw


niya sa paaralan!

Mga Tanong:
1. Ano-ano ang mga ginawa
ni Toto bago siya pumasok sa
paaralan
2. Naging mabuti o masama
ba ang kanyang unang araw
sa paaralan?

3. Paano natin nalaman na


panaginip lang pala ang
unang bahagi ng kuwento?

4. Ano ang pagkakapareho


ng ginagawa niyo at
ginagawa ni Toto tuwing
pumapasok kayo sa
paaralan?

Pagpapaunlad 1. Nagpunta siya sa Maaari niyo bang ikwento Nitong linggong ito, ilan sa Ito ay listahan ng mga
palikuran. muli ang istoryang tinalakay mga kuwentong tinalakay halimbawa ng salitang
ng Kaalaman at
2. Nagsipilyo siya. gamit ang 5-finger retell? natin ay, “Unang Araw sa naglalarawan sa mga
Kasanayan 3. Naligo siya. Paaralan”, “Ang Apat na tauhan.
sa Mahahalagang 4. Nagbihis siya. Isusulat ng guro sa pisara Magkakaibigan,” “At Our
Pag-unawa/Susing Ideya 5. Dumungaw siya sa ang mga pangungusap sa
School,” “When Mama is
bintana. 6. Masaya siyang kwento ng mga
naglakad. nagboluntaryo habang sila Away,” at “Kakaiba si Kara.”
ay nagkukwento (simula, Tingnan natin ang mga
Alin sa mga salita dito sa gitna, wakas). pabalat nila.
pangungusap ang
nagpapahayag ng kilos, gawa Pagtapos ay ipatukoy sa
mga mag-aaral ang mga
pandiwa at salungguhitan
ito.

Ilagay sa tsart ang mga


natukoy na salita.
o aksyon?
Halimabawa:

Magbahagi ng iba pang


mga salita na maaaring
maglarawan sa mga tao
o tauhan.

Bumuo ng maliliit na
grupo (3-5 na miyembro
bawat isa) at hilingin sa
bawat grupo na punan
ang tsart na ito:
Bumuo ng mga
pangungusap gamit ang
mga salita sa inyong
tsart. Maghanda sa
pagbabahagi nito sa
klase.

Ano ang masasabi ninyo


tungkol sa mga librong ito?
Ilarawan ito.

Ito ay iba’t ibang mga


salitang naglalarawan sa
mga kuwento o libro:
Pumili tayo ng isang
kuwentong nabasa na natin
at subukan nating ilarawan
ito.

Halimbawa:
Makatotohanan ang
kuwentong When Mama is
Away. Nangyari na rin sa
amin na kinailangan ni
Nanay na umalis, at
nagtulungan kami ng mga
gawain sa bahay.

Pumili alinman sa mga


kuwentong nabasa sa
linggong ito. Ilarawan ang
aklat at ipaliwanag kung bakit
ito ang nagustuhan mo.
Maghanda para sa
pagbabahagi sa buong klase.
Pagpapalalim ng PANGKATANG GAWAIN Hatiin ang mga mag-aaral Iguhit o isulat ang iyong Iguhit o isulat ang iyong
Kaalaman Hatiin ang mga mag-aaral sa sa apat na grupo. Atasan paboritong bahagi ng paboritong tauhan sa
maliliit na grupo. ang bawat grupo na gumuhit kuwentong iyong napili. kuwento (maaaring mula
at Kasanayan sa
ng isang lugar sa paaralan. Gumamit ng angkop na sa alinmang kuwento na
Mahahalagang
(Halimbawa: kantina, silid- salitang naglalarawan sa nabasa sa klase).
Pag-unawa/Susing Ideya aklatan, hardin, silid-aralan, pagpapaliwanag kung bakit Gumamit ng angkop na
atbp.) mo nagustuhan ang salitang naglalarawan sa
bahaging iyon ng kuwento. pagpapaliwanag kung
Iguhit ang mga lugar na bakit iyon ang nagustuhan
nakatakda sa inyong grupo Halimbawa: mong tauhan.
at mag-isip ng tatlong bagay Ang paborito kong bahagi ng
na ginagawa sa mga lugar kuwento ay _____. Gusto ko Halimbawa:
na ito. ito dahil _____. Isa sa mga paborito kong
tauhan ay _____. Gusto
ko siya/sila dahil _____.

Pagkatapos Ituro ang Aralin


Paglalapat at Paglalahat Ang natutuhan ko ngayong Ang natutuhan ko ngayong Ang natutuhan ko ngayong Ngayong araw, pinag-
araw ay ____________. araw ay _________. araw ay _________. usapan natin ang iba’t
ibang mga salitang
Ang halimbawa ng salitang Isa sa mga salitang kilos na Isa sa mga salitang naglalarawan sa tao. Ang
kilos na natutuhan ko ay natutuhan ko ay______. Ito naglalarawan na natutuhan ko paggamit ng naaakmang
________. Ito rin ay tinatawag rin ay tinatawag na ____ sa ngayong araw ay ______. Ang salitang naglalarawan ay
na ______ sa ibang wika. ibang wika. bawat kuwento ay may iba’t nakakapagbigay linaw sa
Maraming kaming ginagawa ibang katangian. Mahilig ako mga kakaibang katangian
sa paaralan. Ang paborito sa mga kuwentong _______. at kakayahan ng mga tao.
kong gawain ay _____ Mas maiintindihan ng ating
tagapakinig o tagapagbasa
Ang paborito kong gawain sa Ang paborito kong lugar sa Isa sa mga paborito kong Ang mga natatanging
paaralan ay ______. paaralan ay ____. Dito ako kuwento ay _______. Gusto ko katangian o kakayahan ko
__________. ito dahil ______. ay:

Ang mga natatanging


katangian o kakayahan ng
kaklase ko ay:

Mga Dagdag na Gawain


para sa Paglalapat o para
sa
Remediation (kung
nararapat)
Mga Tala
Repleksiyon
Inihanda ni: Nirebyu ni: Pinagtibay ni:

Guro Master Teacher / Head Teacher School Head

You might also like