Masanin tarihi
Masanin tarihi | |
---|---|
sana'a | |
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na | humanities scholar (en) |
Field of this occupation (en) | study of history (en) da historiography (en) |
ISCO-08 occupation class (en) | 2633 |
Nada jerin | list of historians (en) , list of historians by area of study (en) da list of historians by continent (en) |
Masanin tarihi.
shi ne mutumin da ya yi nazari kuma ya yi rubuce-rubuce game da abubuwan da suka faru a baya, kuma ana ɗaukar sa a matsayin wani hukuma a kansa. Masana tarihi sun damu da ci gaba, labari mai ma'ana da bincike na abubuwan da suka gabata dangane da jinsin ɗan adam; da kuma nazarin duk tarihi a cikin lokaci. Wasu masana tarihi ana gane su ta hanyar wallafe-wallafe ko horo da gogewar su. [1] "Masanin tarihi" ya zama ƙwararren mai sana'a a ƙarshen ƙarni na sha tara yayin da jami'o'in bincike ke tasowa a Jamus da sauran wurare.
Haƙiƙa.
[gyara sashe | gyara masomin]Daga cikin malaman tarihi.
[gyara sashe | gyara masomin]Masana tarihi na da
[gyara sashe | gyara masomin]A cikin ƙarni na 19, masala tarihi sun yi nazarin tsoffin tarihin Girkanci da na Romawa suna neman ganin yadda gaba ɗaya abin dogaro suke, amma a cikin 'yan shekarun nan masana sun fi mayar da hankali kan gine-gine, nau'o'i, da ma'ana tsoffin masana tarihi sun nemi isar da masu sauraronsu. [2] Tarihi koyaushe ana rubuta shi tare da damuwa na zamani kuma tsoffin masana tarihi sun rubuta tarihin su don amsa buƙatun zamaninsu. [2] A cikin dubunnan masana tarihi na Girka da na Romawa, mafi ƙanƙanta ayyukansu ne kawai suka tsira kuma daga cikin wannan ƙaramin tafki ne aka yi nazarin tsoffin masana tarihi da tarihin tarihi na dā zuwa yau. [2]