Mariama Keita
Mariama Keita | |
---|---|
mutum | |
Bayanai | |
Jinsi | mace |
Ƙasar asali | Nijar |
Suna | Mariama |
Sunan dangi | Keïta (mul) |
Shekarun haihuwa | 1946 |
Wurin haihuwa | Niamey |
Lokacin mutuwa | 29 Oktoba 2018 |
Wurin mutuwa | Istanbul |
Harsuna | Faransanci |
Sana'a | ɗan jarida, gwagwarmaya da Mai kare hakkin mata |
Mai aiki | Voix du Sahel (en) |
Muƙamin da ya riƙe | shugaba |
Mariama Keita (1946 - 29 Oktoban shekarar 2018) mace ta farko a Nijar ƴar jarida ce kuma mai fafutukar mata.[1]
Tarihin Rayuwa
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Keita a shekara ta 1946 a Yamai. Ta fara ne a matsayin edita kuma mai gabatar da jarida da kuma gidan rediyon jama'a na La Voix du Sahel. A shekarar 1993, ta shiga cikin yaɗa kundin tsarin mulkin Nijar, wanda ya ba da damar gudanar da zaɓen dimokuraɗiyya na farko a ƙasar.[2]
Daga shekara ta 2003 zuwa 2006, Keïta ta kasance shugaban majalisar ƙoli ta sadarwa (CSC), hukumar da ke da alhakin tsara kafofin yaɗa labaran ƙasar. A cikin shekarunta na ƙarshe na aikinta, ta yi aiki a matsayin darektan La Voix du Sahel. Ita ce ƴar Nijar ta farko da ta zama ƴar jarida a daidai lokacin da ake ɗaukar wannan sana’a ga maza kaɗai a Nijar.[3]
Mace mai fafutuka kuma mai kishin mata, ta kasance majagaba wajen kare haƙƙin mata a Nijar. Ita ce mai kula da ƙungiyoyi masu zaman kansu da ƙungiyoyin mata a Nijar, rukunin gine-gine kusan hamsin.[4] Ita ce kuma shugabar ɗaya daga cikin ƙungiyoyi masu zaman kansu na farko a ƙasar, wato Association for Democracy, Freedom and Development.[3][5]
Mutuwa
[gyara sashe | gyara masomin]Keita ta rasu ne a ƙasar Turkiyya a ranar 29 ga watan Oktoban shekarar 2018, tana da shekaru 72 a duniya, sakamakon doguwar jinya.[6]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ http://www.lalibre.be/actu/international/deces-de-mariama-keita-premiere-femme-journaliste-du-niger-5bd76cd4cd708c805c718365
- ↑ https://www.lefigaro.fr/flash-actu/2018/10/29/97001-20181029FILWWW00286-la-premiere-femme-journaliste-du-niger-mariama-keita-est-morte.php
- ↑ 3.0 3.1 https://information.tv5monde.com/terriennes/deces-de-mariama-keita-celle-qui-fut-la-premiere-femme-journaliste-du-niger-268483
- ↑ http://www.anp.ne/?q=article/deces-de-mariama-keita-doyenne-de-la-presse-nigerienne#sthash.2M4BcBWv.dpbs
- ↑ https://www.voaafrique.com/a/niger-deces-de-mariama-keita-premiere-femme-journaliste-du-niger/4634749.html
- ↑ https://www.news24.com/News24/nigers-first-female-journalist-mariama-keita-dies-at-72-20181030